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1.0

1.1

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

Historia ya Chama

NGOME SACCOS Ltd yenye nambari ya usajiri DSR 991 ilisajiriwa tarehe 30
April, 2007 chini ya Sheria ya Ushirika Na 20 ya Mwaka 2003 kama

ilivyorejewa na Sheria ya sasa ya Vyama vya Ushirika Na 6 ya mwaka 2013.
Wanachama na Mfungamano wa NGOME SACCOS Ltd niMaafisa ,Maaskari ,

Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la

Kujenga Taifa na wale waliohamia wizara nyingine wakiwa wanachama Hai
wa Ngome SACCOS.

1.2

Sababu za Sera hii

NGOME SACCOs Ltd ni Taasisi inayojishughulisha na masuala ya fedha,
hivyo ufanisi na usimamizi wa taasisi ya fedha huwezekana kupitia
uwepo wa sera mbalimbali. Aidha, kwa mujibu wa Kifungu cha 124 cha
Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni ya 57 ya
Huduma Ndogo za Fedha za SACCOS za Mwaka 2019 pamoja na sheria
Na 10 ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018 kifungu cha
41,NGOMESACCOS Ltd inatakiwa kuwa na Sera ya ukaguzi wa ndani
ambayo ni dira na mwongozo katika utendaji kazi wa Mkaguzi wa Ndani
pamoja na Kamati ya Usimamizi.

Hivyo, Sera hii itasaidia Kamati ya Usimamizi na Mkaguzi wa ndani wa
NGOME SACCOS Ltd kusimamia na kukagua kwa ufanisi shughuli zote
zinazohusiana na fedha na hatimaye kutoa ushauri stahiki kwenye Bodi
na Mkutano Mkuu, hivyo, kupunguza hasara inayoweza kujitokeza
kwenye Chama.



1.3

1.4

Marejeo ya Sheria

Sera hii imetengenezwa kwa kuzingatia sheria mbalimbali za Nchi

ikiwemo:

(i)  Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 2013

(i)  Sheria Na 10 ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018.

(iii) Sheria ya Kodi ya Mapato ya 2004 na Marejeo yake

(iv) Sheria ya Utawala wa Kodi, 2015

(v) Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha (Microfinance
Policy)2017

(vi) Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha za SACCOS za Mwaka 2019

(vii) Kanuni za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015

(viii) Masharti ya NGOME SACCOS Ltd

(ix) Mpango Mkakati wa NGOME SACCOS Ltd 2020-2024

Mwaka wa Fedha
Mwaka wa Fedha wa NGOMESACCOS Ltd ni kuanzia tarehe 1 Januari
hadi 31 Desemba kila mwaka.



SEHEMU YA PILI

2.0 MUUNDO WA UKAGUZI WA NDANI

2.1 Utangulizi
Ukaguzi wa ndani wa NGOMESACCOS Ltd unafanywa kwa kuzingatia
mahitaji ya Kifungu cha 55, 91, 93 na 124 vyaSheria ya Vyama vya
Ushirika na 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni ya 54-58 ya Huduma Ndogo za
Fedha za SACCOS za Mwaka 2019. Ukaguzi wa Ndani unaweza
kufanywa na Makundi yafuatayo:

()

(i)

(iii)

(iv)

Mrajis wa Vyama vya Ushirika kupitia Maafisa Ushirika Wakaguzi
kwa Mujibu wa Kifungu cha 91 na 93 cha Sheria ya Vyama vya
Ushirika na 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni ya 73 ya Vyama vya
Ushirika ya Mwaka 2015.

Kamati ya Usimamizi kwa mujibu wa Kanuni ya Huduma Ndogo za
Fedha za SACCOS zaMwaka 2019

Mkaguzi wa Ndani kwa Mujibu wa Kifungu cha 55(1) cha Sheria
ya Vyama vya Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 na Kanuni ya 56 ya
Huduma Ndogo za Fedha za SACCOS ya Mwaka 2019.

Bodi pia inaweza kufanya ukaguzi wa ndani endapo kuna jambo
ama wasiwasi juu ya hali halisi ya ndani ya Chama. Bodi kwa
kutumia Kamati ya Fedha na Mipango ama kuunda Kamati
nyingine Maalum na ya muda yenye wajumbe 3 wa Bodi inaweza
kufanya uchunguzi na kujiridhisha juu ya mashaka ama wasiwasi
wa jambo ndani ya Chama. Kamati hii itawasilisha taarifa yao
kwenye vikao vya bodi kulingana na hadidu za rejea watakazo
kuwa wamepewa.



2.2 Maafisa Ushirika Wakaguzi:

2.3

Hawa ni Waajiriwa wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika chini ya Naibu
Mrajis- Usimamizi na Udhibiti. Maafisa Ushirika Wakaguzi wanateuliwa
kwa mujibu wa Kifungu cha 92 cha Sheria ya Vyama Vya Ushirika Na 6
ya 2013 na Kanuni ya 65 ya Huduma Ndogo za Fedha za SACCOS ya
Mwaka, 2019. Maafisa Ushirika Wakaguzi watateuliwa na Mrajis na
kupangiwa majukumu ya kufanya na kisha kutoa taarifa na matokeo ya
ukaguzi wa ndani ya Vyama vya Ushirika kwake (Mrajis).

Maafisa Ushirika Wakaguzi wanaweza kufanya ukaguzi wao kwa mfumo
wa “on-site na off-site inspection”. On-site ni mfumo wa ukaguzi wa
ndani unaofanywa na Maafisa Ushirika Wakaguzi pale wanapofika
kwenye Ofisi za Chama na kupitia taarifa na mambo mbalimbali.

Off-site ni mfumo wa ukaguzi wa ndani kwa kutumia taarifa za Chama
kama zinavyowasilishwa kila mwezi, robo mwaka na mwaka mzima kwa
Mrajis. Maafisa Ushirika Wakaguzi hawafiki kwenye ofisi za Chama
isipokuwa wanafanya ukaguzi wao kwa kutumia taarifa za Chama
wakiwa Ofisini kwao, kwa mfumo huu, Maafisa Ushirika Wakaguzi
wanaweza kuhoji mambo mbalimbali ama kuomba nyongeza ya taarifa
kupitia njia mbalimbali za mawasiliano.

Taarifa wanazozihitaji kutoka kwenye Chama kila robo mwaka ni
pamoja na Mizania, Taarifa ya Mapato na Matumizi, Taarifa za Matengo
ya Mikopo Mibaya, Orodha ya Mikopo iliyotolewa kwa Viongozi, orodha
ya mikopo mikubwa inayozidi 5% ya mtaji wa Chama, Taarifa ya
Kamati ya Usimamizi na Bakaa ya Akiba/Amana na Hisa.

Kamati ya Usimamizi:

Hiki ni chombo ambacho kimeundwa kwa mujibu wa Sheria Na 6 ya
vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013 na Kanuni zake, Kamati ya
Usimamizi huchaguliwa kutoka miongoni mwa Wanachama katika
Mkutano Mkuu.



2.4 Muundo wa Kamati ya Usimamizi:
Kamati ya Usimamizi yaNGOME SACCOS Ltd inaundwa na Wajumbe

Watatu wanaochaguliwa miongoni mwa Wanachama katika Mkutano
Mkuu. Baada ya Kuchaguliwa Wajumbe hawa watatu hukaa na
kuchaguana ili kupata Mwenyekiti, Katibu na Mjumbe.

2.5

2.6

Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi

Sifa za mjumbe wa Kamati ya Usimamizi zitakuwa:-

(i)

(ii)
(iii)
(iv)
(V)

(vi)
(vii)

(viii)
(ix)

Lazima awe na angalau elimu ya kidato cha nne.

Awe na taaluma, uzoefu ama weledi katika masuala ya uhasibu,
ukaguzi, menejimenti ya biashara na fedha.

Kama ana mkopo, uwe unalipika kwa wakati.

Awe mwadilifu na Mwaminifu.

Awe hajawahi kupoteza sifa za Uongozi katika ngazi yoyote ya
Ushirika.

Awe anashiriki kikamilifu shughuli za chama.

Awe amekamilisha hisa za msingi na awe na akiba isiyopungua
Tsh 1,800,000/=

Awe ametimiza miaka mitatu au zaidi toka amejiunga na chama.
Asiwe mwakilishi.

Kazi na Majukumu ya Kamati ya Usimamizi
Yafutayo ni Majukumu ya Kamati ya Usimamizi ya NGOME SACCOS

Ltd:

(i)
(i)

Kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa
kumbukumbu za hesabu.

Kutoa taarifa kwa maandishi ya ukaguzi wa ndani kwenye Vikao
vya Kawaida vya Bodi.

(iii) Kutoa mapendekezo kwa maandishi ya kuboresha Sera, taratibu

za uendeshaji na udhibiti wa ndani na kufanya ufuatiliaji wa
utekelezaji wake.



2.7

2.7.1

(iv) Kuandaa taarifa ya mwaka ya ukaguzi na usimamizi wa mali za
chama na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka.

(v) Kupendekeza kwa Bodi Mkaguzi wa Nje atakayefanya ukaguzi
kwa Mwaka wa fedha unaofuata.

(vi) Kufuatilia Maendeleo ya miradi mikubwa ya chama.

(vii) Kusimamia uendeshaji wa akaunti maalumu ya matengo.

(viii) Kutekeleza majukumu mengine kwa Mujibu wa Sheria, Kanuni

na Masharti ya Chama.

Mkaguzi wa Ndani

Mkaguzi wa ndani ni mtendaji mwajiriwa (hired) waNGOME SACCOS
Ltdanaweza kuwasaidia Kamati ya Usimamizi kufanya ukaguzi wa
ndani na pia anatakiwa wakati wote kufuata mpango wa ukaguzi wa
ndani unaolenga kupunguza hatari na hasara kwenye Chama lakini pia
kuhakikisha taratibu za udhibiti wa ndani unafuatwa kikamalifu na
watendaji wengine. Mkaguzi wa ndani lazima awe na taaluma ya
uhasibu kwa kiwango angalau shahada ya kwanza ama sawa na hiyo
(its equivalent) na ikiwezekana awe amesajiriwa kama Mhasibu mahiri
(with CPA (T)) na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi ya Tanzania
(NBAA).

Kazi na Majukumu ya Mkaguzi wa Ndani
(i)  Kuhakikisha shughuli zote za Chama zinaendeshwa kwa mujibu
wa Sheria, Kanuni, Sera na Masharti ya Chama

(i) Kuhakikisha na kushauri matumizi bora ya rasilimali za Chama.

(iii) Kusaidia Chama kuandaa Sera na taratibu za udhibiti wa ndani
na kuhakikisha zinasimamiwa.



(iv) Mshauri wa Bodi juu ya masuala ya majanga, Utawala Bora na
mifumo thabiti ya uendeshaji wa Chama.

(v) Kushauri Bodi, Kamati ya Usimamizi na Menejimenti kuwa na
Kanuni za Maadili.

(vi) Ni daraja kati ya Wakaguzi wa Nje na Kamati ya Usimamizi

(vii) Kufanya kazi ya kukinga, kuzuia, kugundua ubadhilifu na makosa
mbalimbali katika uandishi wa vitabu vya hesabu.

(viii) Katika masuala ya uhasibu na taarifa za fedha, Mkaguzi wa Ndani
atahakikisha yafuatayo:-

(a) Vitabu vya hesabu na taarifa za fedha zinaandaliwa kwa
mujibu wa mahitaji ya viwango vya kimataifa (IAS na IFRS).

(b) Taratibu zote za mikopo zinafuatwa kwa mujibu wa Sheria,
Kanuni, Masharti ya Chama na Sera ya Mikopo.

(c) Mali za kudumu za Chama ziko katika usalama na matumizi
yake hayakiuki taratibu zilizowekwa.

(d) Kushauri juu ya masuala mbalimbali yanayohusiana na
uwekezaji kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Huduma
Ndogo za Fedha za Mwaka 2019.

(e) Kuhakikisha taarifa zote za fedha zina akisi ukweli na hali
halisi ya utendaji wa Chama (true and fair view).

(ix) Kufanya majukumu mengine atakayopangiwa na Bodi na Kamati
ya Usimamizi.

(x) Mkaguzi wa Ndani ana ripoti kwa Bodi ambaye ndiyo Mwaijiri
wake.



(xi) Mkaguzi wa Ndani atashiriki Vikao vyote vya Watendaji wa
Chama.

(xii) Mkaguzi wa Ndani anaweza kuwa Katibu wa Vikao vya Kamati ya
Usimamizi.

SEHEMU YA TATU

3.0 MPANGO KAZI WA UKAGUZI WA NDANI
3.1 Utangulizi
Kamati ya Usimamizi itaandaa mpango wa ukaguzi wa ndani na bajeti
kila. mwaka na kuuwasilisha kwenye Bodi kwa ajili kuingizwa katika
mpango kazi mkubwa wa Chama kisha kupelekwa kwenye Mkutano
Mkuu kwa idhini ya Wanachama. Hatua hii itawezesha shughuli zote
za Kamati ya Usimamizi ikiwemo mahitaji na kalenda ya mafunzo
kuwa katika mpango wa mwaka mzima.
3.2 Muundo wa Mpango Kazi wa Kamati ya Usimamizi.
Shug | Shug Bajeti Matoke RATIBA
huli huli | Maele | Jum o InFMAM|IJ|[JAIS ON
Kuu | Mahs | zo la | Taraji e a|p/lejullig|le k|o
usi wa
3.3 Mambo Mengine ya Kuzingatia Katika Kutengeneza Mpango

Kazi
i. Kabla ya kutengeneza Mpango Kazi wa Kamati angalia
shughuli na Mipango ya Chama.




Kuomba Mpango Kazi wa Bodi ili kuingiza katika Mpango
Kazi wa Kamati.

Kutengeneza Kalenda Kwa Matukio Na Shughuli Mbalimbali
za Kamati.

Kuandaa shughuli Mahsusi za kufanya (Ni Maeneo Gani
yatakaguliwa) Kwenye kila Ratiba ya Ukaguzi wa Ndani hii
inaweza kujadiliwa kwenye Kikao kabla ya Tarehe vya
Ukaguzi.

Ratiba na kupanga tarehe ya Ukaguzi ni jukumu la Kamati
na Siri ya Kamati

SEHEMU YA NNE

4.0 MUUNDO WA UHASIBU

4.1 Utangulizi
NGOME SACCOS Ltd itatunza hesabu zake na kuandaa taarifa za
fedha kwa mujibu wa viwango vya Tanzania (TFRS) na viwango vya
Kimataifa yaani International Financial Reporting Standards (IFRS).

Vitabu vya hesabu vya NGOME SACCOS Ltd vimegawanyika katika
makundi yafuatayo:

(i)  Vitabu vya Awali

Stakabadhi kwa ajili ya kupokea makusanyo mbalimbali.

Hati ya Malipo kwa ajili kuandika miamala ya malipo
mbalimbali.

Invoice



4.2

4, Jono Vocha
5. Fomu Mbalimbali
(i)  Vitabu vya Upili

1. Cashbook kwa maingizo ya miamala inayohusisha fedha
taslim na benki

2. Jono: kwa ajili ya maingizo ya miamala isiyohusisha fedha
taslim na benki

(iii) Leja Kuu
Uingizwaji Miamala Vitabuni

Uingizwaji miamala vitabuni hadi hatua ya taarifa za fedha ni kama
inavyoonekana kwenye chati ifuatayo:

10



Chati inayoonesha Mtiririko wa uingizaji miamala vitabuni

[ Muamala kutokea ]

[ Muamala kuandikwa katika Vitabu J

vya Awali
Maingizo katika Vitabu vya Upili
(Prime Books)
Cashbook Kama Muamala unahusisha Jono kama Muamala Haukuhusisha Fedha
Fedha Taslimu au Benki Taslimu au Benki

4.3

N

Maingizo katika Leja Kuu

Taarifa za Fedha

Uhasibu na Ukaguzi wa Ndani

Kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya uhasibu na ukaguzi,
mhasibu anaanzia hatua ya awali hadi mwisho katika ujazaji vitabu
vya hesabu hadi kutengeneza taarifa za fedha wakati mkaguzi wa
ndani huanzia hatua ya mwisho ya taarifa za fedha kurudi nyuma hadi
hatua ya awali. Hivyo, mhasibu wa NGOME SACCOS Ltd anatakiwa
kutengeneza taarifa za fedha zifuatazo kila kipindi cha robo mwaka na
kuziwasilisha kwenye Bodi pamoja na Kamati ya Usimamizi:

(i) Taarifa ya Mapato na Matumizi

11



(i) Taarifa ya Hali ya Fedha

(iii) Taarifa ya Mtiririko wa Fedha

(iv) Taarifa ya Mikopo

(v) Taarifa ya Mlinganisho wa Benki (Bank Reconciliation)

(vi) Taarifa za utekelezaji kama itakavyobuniwa na Bodi ama Kamati
ya Usimamizi (taarifa hii inahusisha mambo ambayo hayaingii
katika taarifa za fedha mfano; idadi na hali ya watendaji, idadi
ya wanachama, mahusiano katika Chama na Wadau mbalimbali
n.k).

SEHEMU YA TANO
5.0 TARATIBU NA MAENEO YA KUFANYIWA UKAGUZI WA NDANI
5.1 Maeneo Yanayotakiwa Kufanyiwa Ukaguzi wa Ndani

FEDHA TASLIMU

a. Kuhakiki maingizo na kutoka kwa fedha taslimu.

b. Kuhakiki taratibu bora za utunzaji fedha Chamani zinazingatiwa
na hali ya usalama inaridhisha.

¢. Kuhakikisha Chama kina juhudi za makusudi kuepusha majanga
yoyote ya fedha kwa kuwa na bima za fedha na kuweka ulinzi
na vifaa vya taarifa za uhalifu kama vile camera, taa, kengele,
n.k Kuhakiki maombi ya “petty cash” (petty cash requisition
form).

d. Kuhakiki “petty cash voucher” na viambatanisho vyake .

e. Kuhakiki bakaa ya “petty cash” vitabuni na halisi.

FEDHA BENKI

a. Kulinganisha bakaa ya benki kama ilivyo kwenye taarifa ya
miamala ya kibenki na leja kuu kwa tarehe husika

b. Kukagua miamala ya benki na kubaini matumizi ya hundi za fedha
taslimu

12



c. Kuhakiki uwepo na taarifa ya ulinganisho wa benki (bank
reconciliation) kila mwezi
d. Kuhakiki vishina vya kitabu cha hundi na miamala kwenye taarifa

ya miamala ya benki.

TEHAMA
Kujifunza na kujua namna mfumo laini (software) unavyofanya

kazi

Mfumo umtambue walau mmoja wa wajumbe wa kamati ya
usimamizi

Kuhakiki maingizo ya miamala kwa tarehe husika

Kuelewa namna ya kupata taarifa mbalimbali ndani ya mfumo

MIKOPO KWA WANACHAMA
Kulinganisha utaratibu halisi wa utoaji mikopo kama unaendana na
sera ya mikopo:

®T a0 ow

Kujaza fomu ya maombi.

Kamati ya Mikopokujadili na kuandika mihutasari.

Uwiano wa akiba na mkopo.

Kuhakikisha Mikopo yote ina Dhamana.

Ubora wa mikopo ya Viongozi na watendaji na kama taratibu
zilifuatwa.

kuhakiki orodha ya mikopo iliyopitishwa na kamati inalingana
na leja ya mwanachama na kwenye taarifa za benki.

. Kuangalia mwenendo wa marejesho ya mikopo na kushauri

ipasavyo kwa maandishi.

. Kuangalia uwezo wa SACCOS kutoa mikopo kadiri ya

mabhitaji ya wanachama na kushauri ipasavyo.
Kuhakiki jumla ya bakaa za mikopo kati ya leja za
wanachama na leja kuu kwa tarehe husika.

. Kupitia taarifa za mara kwa mara za mikopo na kujua ubora

wa mikopo na usahihi wa taarifa husika.

13



. Kukokotoa Kiwianishi cha Mikopo iliyochelewa “portfolio at

risk” (PAR) hakipaswi kuzidi 5% na mikopo isiyo na ufanisi
(NPL) isiwe zaidi ya 2% na kushauri ipasavyo.

Kuhakikisha Matengo ya Kisheria juu ya Mikopo Mibaya
yamefanywa kwa mujibu wa Kanuni ya 40 ya huduma ndogo
za fedha ya Mwaka 2019.

. Kuhakikisha jumla ya Mikopo yote kwa Viongozi haizidi 5%

ya rasilimali za Chama.

. Mkopo kwa kila mwanachama hauzidi 10% ya mtaji tete.
. Kuna juhudi zimefanywa kufuatilia madeni chechefu.
. Sera ya Mikopo iko ndani ya wakati (Matukio mbalimbali

yanayotokea katika soko yamezingatiwa na kuingizwa
kwenye Sera ya Mikopo).

MATUMZI

a. Kuhakiki idhini ya matumizi yote na kama yameingizwa vitabuni
inavyotakiwa

b. Kuhakiki kama matumizi yaliyofanyika yalikuwa katika bajeti
iliyopitishwa na mkutano mkuu

c. Kulinganisha matumizi yalifanyika na bajeti na kupata ufafanuzi wa
matumizi yaliyozidi bajeti

AKIBA

a. Kuhakiki mwenendo wa akiba ili kubaini ukuaji wake na hivyo
kuimarika au kutoimarika kwa NGOMESACCOS Ltd.

b. Kulinganisha maingizo ya akiba kati ya payroll, leja ya wanachama
na leja kuu.

HISA

a. Kuhakiki utaratibu wa kupokea wanachama kulingana na masharti

na sera zilizopo

b. Kuhakiki kama daftari la wanachama linaandikwa

14



g

Kuhakiki ukamilifu wa kila fungu la hisa linalolipwa.
Kuangalia mwenendo wa wanachama kujiunga na kujitoa ili
kubaini ukuaji wake.

Kuhakiki utoaji wa vyeti vya hisa kwa wanachama.

MAPATO

a.
b.
(o2

Kuhakiki riba inayotozwa kama ni endelevu
Kuhakiki usahihi na ukamilifu wa mapato yote ya chama
Kuhakiki uingizaji vitabuni kulingana na taratibu za kihasibu.

MALI ZA KUDUMU

a.
b.
G

Kuhakiki umiliki wa mali na uwepo wake na hali yake

Kuhakiki usahihi wa thamani ya mali kama zilivyoandikwa vitabuni
Kuhakiki taratibu za ununuzi na uuzaji au ufutaji wa mali za
kudumu kama zinafuatwa

Kuhakiki kama daftari la mali za kudumu linaandikwa na kuonesha
vitu vyote muhimu kama tarehe ya ununuzi, thamani, namba
yake, mahala ilipo n.k

Kuhakiki uhesabuji wa mali mwisho wa mwaka

Kuhakiki ubora na matumizi ya mali kama zinatumika kwa
utaratibu na kwa majukumu ya ofisi.

VITEGA UCHUMI

d.

Kuhakiki umiliki wa vitega uchumi na uwepo kwa kuangalia hati ya
umiliki (share certificate) kutoka kulikowekezwa

Kuhakiki maamuzi ya manunuzi hayo kama yalifanywa na mkutano
mkuu

Kuhakiki usahihi na ukamilifu wake katika kuandikwa vitabuni
Kuhakiki umiliki wa wanachama katika vitega uchumi
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6.0

6.1

6.2

MENGINEYO

a. Uwepo wa Sera toshelezi na zilizo ndani ya wakati

b. Mchakato na mikataba ya ajira

c. Hoja za ukaguzi wa ndani wa Afisa Ushirika na Kamati ya
Usimamizi pamoja na Hoja za Wakaguzi wa nje (management &
financial reports) zimefanyiwa kazi

Mandhali ya ofisi na unadhifu wa watendaji

Huduma bora kwa mteja

Mifumo ya kupokea na kushughulikia malalamiko ya Wanachama
Viashiria mbalimbali vya ukuaji wa Chama

@™o

SEHEMU YA SITA

TAARIFA YA UKAGUZI WA NDANI

Taarifa ya Ukaguzi wa Ndani ya Maafisa Ushirika Wakaguzi
Taarifa ya Maafisa Ushirika Wakaguzi itawasilishwa kwa Mrajis na
maamuzi juu ya taarifa hiyo yataletwa kwenye Chama. Kabla ya Afisa
Ushirika Mkaguzi hajawasilisha taarifa ya Ukaguzi kwa Mrajis atafanya
kikao cha kutoka (exit meeting) na Bodi, Kamati ya Usimamizi na
Menejimenti ili kuwajulisha matokeo ya Ukaguzi na ushauri
unaotolewa. Kwa kufanya hivi, Chama kitajua nini matokeo ya ukaguzi
na kama kuna maeneo yana hoja zinahitaji majibu Bodi itafanya hivyo
ndani ya muda utakaokubalika katika Kikao hicho.

Taarifa ya Ukaguzi wa Ndani ya Mkaguzi wa Ndani

Mkaguzi wa Ndani atakuwa na mpango kazi wake wa ukaguzi wa
ndani walau mara moja kila baada ya miezi mitatu na taarifa
kuwasilishwa kwenye Bodi na nakala kwa Kamati ya Usimamizi. Aidha,
Kamati ya Usimamizi inaweza kumtumia Mkaguzi wa Ndani kuwasaidia
kufanya ukaguzi wa ndani kwenye maeneo yanayohitaji utaalam zaidi.
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6.3

Taarifa ya Ukaguzi wa Ndani toka Kamati ya Usimamizi
Kwa mujibu wa Sheria Na 6 ya vyama vya ushirika na kanuni zake,
Kamati ya Usimamizi ya NGOME SACCOS Ltd inatakiwa kufanya

ukaguzi wa ndani walau mara moja kila robo mwaka.

Kamati ya Usimamizi ya NGOME SACCOS Ltd inaweza kufanya ukaguzi
wa ndani yenyewe au kumwagiza Mkaguzi wa ndani kufanya ukaguzi
na au kwa idhini ya Bodi kuleta mtalaam kutoka nje (outsource)
kufanya ukaguzi wa ndani, kwa namna yoyote ile taarifa
itakayopatikana itakuwa ni ya Kamati ya Usimamizi (the report will be
adopted and owned by the Supervisory Committee as if the internal
audit was carried out by themselves).

17



6.4 Mfano wa Taarifa ya Kamati ya Usimamizi kwenda Bodi

NEMBO YA CHAMA
JINA LA CHAMA

KUTOKA KWA: KAMATI YA USIMAMZI YA NGOME SACCOS LTD

KWENDA KWA: MWENYEKITI WA BODI YA NGOME SACCOS LTD

S.L. P 35923DAR ES SALAAM- TANZANIA
YAH: TAARIFA YA KAMATI YA USIMAMZI KATIKA KIPINDI CHA
ROBO YA YA MWAKA KUISHIA TAREHE

Tunapenda kuwasilisha taarifa ya Kamati ya Usimamizi ya NGOME SACCOS
Ltd katika kipindi cha robo va ........ ya mwaka kuishia tarehe .................

Ukaguzi wetu wa ndani ulifanyika kwa muda wa siku kuanzia tarehe

.......... Hadi ................ Na maeneo ambayo Kamati ya Usimamizi iliyapitia ni
pamoja na yafuatayo:

(i)

(ii)

(iii)

Katika kupitia maeneo yaliyotajwa hapo juu, yafuatayo yalijitokeza:

S/ ENEO MAMBO MATOKEO YA | MAPENDEKEZ
N | TULILOPITI | YALIYOANGALIWA UKAGUZI O NA
A USHAURI WA
KAMATI
2.1 | Kumbukumbu | - Uandishi wa| - Tulibaini Bodi  ifuatilie
zote za vitabu| stakabadhi tofauti ya TZS. | tofauti hivo na
na miamala|- Uandishi wa hati ya| 90,000 kati ya| kuchukua
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S/

ENEO
TULILOPITI
A

MAMBO
YALIYOANGALIWA

MATOKEO YA
UKAGUZI

MAPENDEKEZ
O NA
USHAURI WA
KAMATI

fedha
na

ya
taslimu
benki

malipo na
viambatanisho vyake

stakabadhi na.
2033 na
maingizo
katika
cashbook;
Stakabadhi hio
imeandikwa
7ZS. 100,000
na maingizo
kwenye
cashbook TZS.
10,000

hatua  stahiki
dhidi ya
Mtendaji
alihusika

- Mfumo wa maljpo

Malipo
hufanywa
fedha

kwa
taslhimu

ambayo ni hatari

kwa Chama

mengi

Bodi ipunguze
kufanya malipo
kwa fedha
taslimu badala
yake itumie
hundi ama
uhamishaji  wa
fedha

2.2

Mikopo  kwa
Viongozi  na
Wanachama
Wengine

Mikopo kwa Viongozi

Ubora
Mikopo
Viongozi
unaridhisha
ukiwa ni PAR 3%

wa
kwa

Tunawapongez
a Viongozi na
kuwatia shime
waendelee
kuishi kwa
mujibu wa
Sheria, Kanuni,
Masharti na
Sera
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S/ ENEO MAMBO MATOKEO YA | MAPENDEKEZ
N | TULILOPITI | YALIYOANGALIWA UKAGUZI O NA
A USHAURI WA
KAMATI
Mikopo kwa| Kuna Mikopo &\ Tunashauri
Wanachama Wengine ya thamani ya| Mikopo hiyo
Tsh. 11,290,000| ifutwe kwenye
ina umri wa zaidi| vitabu vya
ya siku 365 chama na Bodi
lendelee
kuifatilia

2.3 | Uwepo wa -Sera ya Fedha Haipo Tunashauri
Sera toshelezi | -Sera ya Menejimenti Haipo kuwa Bodi
na zZilizo naani |  Rasilimali watu Haipo waweke Sera
ya wakati -Sera ya Akiba Ipo lakini haiko | zinazotosheleza

-Sera ya Mikopo ndani ya wakati | uendeshaji wa

-Sera ya Kod/ Hailpo Taasisi ya

-Sera ya Uwekezaji Haijpo Fedha kama

-Sera ya Matunzo Zilivyo
orodheshwa
hapa,

2.4 | Ukamilifu wa | -Uwepo wa Sera Chama hakina Tunashauri
udhibiti mbalimbali Sera toshelevu, | Bodi ihakikishe
mzima wa -Mgawanyo wa hivyo kuna sera mbalimbali
naani majukumu hatari maamuzi | kama

-Maamuzi kufanywa mengi yakawa | zilivyotajwa
kwa mujibu wa Sera | yakurikilika kwenye 2.3
tulizojiwvekea zinawekwa na

kutekelezwa

Tunawasilisha taarifa hii ili Bodi iweze kujadili na kufanyia kazi

Mwenyekiti K/U

Katibu K/U
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TAFOMRY Loovcssumns o rras i

6.5

Mfano wa Taarifa ya Kamati ya Usimamizi kwenda kwenye
Mkutano Mkuu

JINA LA CHAMA

KICHWA CHA HABARI: TAARIFA YA KAMATI YA USIMAMIZI

KWENDA KATIKA MKUTANO MKUU WA............ WA NGOME SACCOS
LTD ULIOFANYIKA TAREHE ... UKUMBI
WA . WILAYANL............... MKOA WA ...

Ndugu Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu,

Kwa mujibu wa Kanuni ya 48 ya Vyama vya Ushirika wa Akiba na
Mikopo (SACCOS) naomba kuwasilisha kwenu taaria ya Kamati kama
ifuatavyo:-

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 20.... Tulifanya ukaguzi wa ndani
mara ....... Na mara baada ya ukaguzi wetu tuliwasilisha taarifa
kwenye Bodi kwa ajili ya utekelezaji.

Jedwali lifuatalo linaonesha maeneo ya utendaji tuliyopitia, maeneo
yaliyokaguliwa, matokeo yaliyopatikana pamoja na mapendekezo na
ushauri kwa Bodi. Aidha, katika taarifa hii tunawasilisha hali ya
utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi:-
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/N ENEO MAMBO MATOKEO | MAPENDEKEZO | UTEKELEZAJI
TULILOPITIA | YALIYOANGALIWA YA NA USHAURI
UKAGUZI WA KAMATI
Naomba kuawasilisha,
Imeandaliwa na Kusainiwa na:
Mwenyekiti K/U Katibu K/U Mjumbe K/U
TATBDB: . cisnnsssninsinsssssiisnaniasinssins
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SEHEMU YA SABA

7.0 HITIMISHO.

Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa barua
yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05 AGOSTI, 2020
na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis.

& =

Mwenyekiti Katibu

TANZANIA
=1
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